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HOTUBA YA UFUNGUZI YA MHE. JAJI FRANCIS S K. MUTUNGI 

MSAJILI WA VYAMA VYA SIASA 

KATIKA KIKAO KATI YA TBC NA VYAMA VYA SIASA KUHUSU 

NAFASI NA MAJUKUMU YA TBC KATIKA UCHAGUZI 

TAREHE 02 JUNI 2025 – UKUMBI WA MULTIFUNCTIONAL – 

CONFUSIOUS 

CHUO KIKUU CHA DAR ES SALAAM (UDSM) 

 

 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Wawakilishi kutoka Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC), 

Wawakilishi wa Taasisi mbalimbali, 

Wageni waalikwa, 

Mabibi na Mabwana, 

Habari za asubuhi 

Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

Napenda kuchukua nafasi hii kuwashukuru kwa kuitikia mwaliko wa 

kushiriki kikao hiki muhimu, ambacho kinalenga kujadili kwa pamoja 

nafasi ya Shirika la Utangazaji Tanzania kama chombo cha habari cha 

serikali katika kuelekea Uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi 

Oktoba mwaka huu. 

 

Waheshimiwa, 

Kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura ya 258. Ofisi ya Msajili 

wa Vyama vya Siasa ina wajibu wa kuhakikisha vyama vya siasa 

vinafuata misingi ya demokrasia, kuheshimu sheria, na kujenga siasa 

safi na za kistaarabu. 
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Katika kutekeleza jukumu hilo, tunatambua kuwa Vyombo vya Habari, 

na hususan TBC kama chombo cha umma, vina mchango mkubwa 

katika kujenga mazingira ya uchaguzi wa haki, huru, na wa amani. 

 

TBC inabeba dhamana ya kuuhabarisha umma kwa uwiano na usawa 

kwa vyama vyote vya siasa bila upendeleo. Huu ni wajibu wa kikatiba, 

wa kiuadilifu, na wa kitaasisi. 

 

Kadhalika, vyombo vingine vya habari, vya umma na binafsi vinapaswa 

kufuata misingi hii hii, kwa kuhakikisha vinaepuka kuripoti habari za 

uchaguzi kwa upendeleo, propaganda au uchochezi. 

 

Katika mazingira ya sasa ya kidijitali, tunakumbana pia na changamoto 

kubwa ya matumizi mabaya ya akili mnemba (Artificial Intelligence) 

katika kuunda na kusambaza taarifa, pamoja na ongezeko la taarifa 

potofu (fake news) katika majukwaa ya mitandao ya kijamii. 

 

Ni wajibu wetu sote na hususan vyombo vya habari kama TBC 

kujitofautisha na kuwa chanzo cha taarifa za ukweli, sahihi na za 

kuaminika. Tunahitaji kutumia teknolojia kwa manufaa ya jamii, na siyo 

kwa kupotosha au kueneza taharuki au kwa manufaa ya upande mmoja 

pekee. 

 

Tunataka wananchi watutegemee. Watambue kuwa wakitaka taarifa 

sahihi za uchaguzi kutoka katika vyombo vya habari vya ndani, TBC iwe 

sehemu ya kwanza ya kukimbilia. 

 

 

 

 



3 
 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

 

Napenda pia kusisitiza kuwa mnao wajibu mkubwa katika kuhakikisha 

kuwa vyama vyenu vinaendesha shughuli zake kwa mujibu wa sheria, 

kanuni, na katiba zenu, kuzingatia maadili, na kuheshimu nafasi za 

vyombo vya habari ni hatua muhimu ya kujenga siasa zenye tija kwa 

taifa. Vyama viwe mfano wa uadilifu, uwajibikaji, na mshikamano wa 

kitaifa. 

 

Kwa kumalizia, ni matarajio yangu kuwa kikao hiki kitatoa fursa ya 

mazungumzo ya wazi na ya kujenga, yatakayosaidia kuboresha 

ushirikiano kati ya TBC, vyombo vingine vya habari, na Vyama vya 

Siasa kwa lengo moja kuu ambalo ni kuimarisha misingi ya demokrasia 

ya vyama vingi na Uchaguzi wa amani nchini. 

 

Kwa heshima kubwa, natamka kuwa kikao hiki kimefunguliwa rasmi. 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 

Mungu ibariki Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Mungu ibariki demokrasia yetu. 

 

 

 


